Aminiya:
2025-12-07@15:52:47 GMT

Dangote zai sayar da kaso 10 na hannun jarin matatar man shi

Published: 23rd, October 2025 GMT

Shugaban rukunin kamfanonin Dangote, Alhaji Aliko Dangote, ya ce matatar man shi na shirin sayar da tsakanin kashi 5 zuwa 10 cikin 100 na hannun jarinta a kasuwar hannun jari ta Najeriya.

Ya bayyana hakan ne a wata hira da ya yi da S&P Global, inda ya ce ana sa ran sayar da hannun jarin a cikin shekara mai zuwa.

NAJERIYA A YAU: Abubuwan Da Ya Kamata Ku Sani Game Da Sabon Haraji Da Zai Fara Aiki A 2026 Ko Alassane Ouattara zai samu wa’adi na 4 a mulkin Ivory Coast?

Dangote ya ce wannan mataki kwatankwacin irin yadda aka gudanar sayar da hannun jarin kamfanononin siminta da suga na Dangote ne.

“Ba ma son mu riƙe fiye da kashi 65 zuwa 70 cikin 100,” in ji Dangote.

Ya ƙara da cewa za a sayar da hannun jarin a hankali, gwargwadon sha’awar masu zuba jari da ƙarfin kasuwa.

Ƙwararren ɗan kasuwar ya ce kamfanin na duba yiwuwar haɗin gwiwa da kamfanonin Gabas ta Tsakiya domin tallafa wa faɗaɗa matatar da kuma haɓaka sabon aikin sinadarai a ƙasar China.

“Tsarin kasuwancinmu zai canza. Yanzu maimakon Dangote ya mallaki kaso 100, za mu samu abokan haɗin gwiwa,” in ji shi.

Dangote ya ce Kamfanin Man Fetur na Ƙasa (NNPC) Limited na iya ƙara hannun jarinsa a matatar bayan rage shi zuwa kashi 7.2%, amma ba sai an kammala matakin ci gaban aikin gaba ba.

“Ina son in nuna abin da wannan matata za ta iya yi, sannan mu zauna mu tattauna,” in ji shugaban kamfanin.

Haka kuma, attajirin y ace matatar ta sanar da shirin ƙara yawan man fetur din da take tacewa zuwa ganga miliyan 1.4 a rana, wanda zai zarce mafi girman matatar man a duniya da ke Jamnagar, India, wadda ke samar da ganga miliyan 1.36 a rana.

“A watan Yuli, Dangote ya bayyana shirin faɗaɗa matatar daga ganga 650,000 a rana zuwa 700,000 kafin ƙarshen shekara,” in ji S&P Global.

“Yanzu, burin shi ne a kai ganga miliyan 1.4 a rana, ba tare da ranar da aka ƙayyade ba, wanda zai zarce matatar Jamnagar da ke India.”

উৎস: Aminiya

কীওয়ার্ড: hannun jari Matatar mai hannun jarin

এছাড়াও পড়ুন:

Cikakken jadawalin rukunin Gasar Kofin Duniya ta 2026

Hukumar Ƙwallon Ƙafa ta Duniya (FIFA), ta kammala fitar da jadawalin Rukunin Gasar Kofin Duniya ta 2026.

Za a gudanar da gasar ne a Amurka, Kanada da Mexico daga ranar 11 ga watan Yuni zuwa 19 ga watan Yulin 2026.

Ina nan a PDP duk da sauya sheƙar ’yan majalisar Ribas — Wike DSS ta kama likitan da ke duba ’yan bindiga a dazukan Kwara

Rabon jadawalin ya gudana ne a birnin Washington na ƙasar Amurka a ranar Juma’a, inda Ingila ta samu kanta a rukuni ɗaya Croatia.

Brazil za ta kara da Maroko, yayin da Amurka za ta kara da Australia.

Faransa za ta ɓarje gumi da Senegal, sannan Argentina za ta fafata da Austria.

Ga jerin yadda kowane rukuni na gasar Kofin Duniya na 2026 ya kasance:

Rukuni A: Mexico, Afirka ta Kudu, Koriya ta Kudu, ƙasar da ta samu gurbin zuwa gasar.

Rukuni B: Kanada, ƙasar da ta samu gurbin zuwa gasar, Qatar, Switzerland

Rukuni C: Brazil, Maroko, Haiti, Scotland

Rukuni D: Amurka, Paraguay, Australia, ƙasar da ta samu gurbin zuwa gasar.

Rukuni E: Jamus, Curaçao, Ivory Coast, Ecuador.

Rukuni F: Netherlands, Japan, ƙasar da ta samu gurbin zuwa gasar, Tunisia.

Rukuni G: Belgium, Masar, Iran, New Zealand.

Rukuni H: Spain, Cape Verde, Saudi Arabia, Uruguay

Rukuni I: Faransa, Senegal, ƙasar da ta samu gurbin zuwa gasar, Norway

Rukuni J: Argentina, Aljeriya, Austria, Jordan.

Rukuni K: Portugal, ƙasar da ta samu gurbin zuwa gasar, Uzbekistan, Colombia

Rukuni L: Ingila, Croatia, Ghana, Panama

সম্পর্কিত নিবন্ধ

  • Gwamnatin Najeriya Za ta Karbi Sabon Bashin Dala Miliyan 500 A Bankin Raya Kasashen Afrika
  • Jigajigan Majalisar Ribas 17 Sun Sauya Sheƙa Daga PDP Zuwa APC
  • Akwai hannun ƙasashen waje a rashin tsaron Najeriya —Sheikh Gumi
  • Nigeria: Har Yanzu Da Akwai Daliban Makaranta 250 Da Suke Hannun Masu Garkuwa Da Su
  • Cikakken jadawalin rukunin Gasar Kofin Duniya ta 2026
  • Kakakin majalisar dokokin Ribas da takwarorinsa 16 sun fice daga PDP zuwa APC
  • Iran Da Pakisatan Sun Amince ِDa Dawoda Layin Dogo Tsakanin Istambul, Tehran Zuwa Islamabad
  • Najeriya ta shigo da tataccen man fetur na tiriliyan 12.8 cikin watanni 15
  • An kashe matashi yayin rikici a wajen raɗin suna a Bauchi
  • Matashi ya rasu yayin rikici a wajen radin suna a Bauchi