Aminiya:
2025-11-18@09:03:30 GMT

Ya zama tilas ɗalibai su gabatar da ‘Project’ kafin rajistar NYSC — Tinubu

Published: 29th, September 2025 GMT

Shugaba Bola Tinubu ya amince da sabon tsari da ya danganci rajistar masu bautar ƙasa (NYSC) da manufofin hukumar da ke tattara bayanai kan ilimi wato NERD.

A yanzu dai babu ɗalibin Nijeriya – daga jami’a ko kwalejin kimiyya da fasaha ko kwalejin ilimi, ko jami’o’in ƙasashen waje – wanda za a amince don samun damar shiga ko samun hutu daga aikin yi wa ƙasa hidima (NYSC) ba tare da kiyaye sharaɗin da NERD ta shar’anta ba.

Gwamnatin Tarayya ta ayyana hutu ranar Laraba Ɗalibar jami’ar IBB ta faɗi ta rasu

A ƙarƙashin sabon tsarin wanda zai soma aiki daga 6 ga watan Oktoba, NERD ta wajabta cewa a yanzu rajistar ɓautar ƙasa tana ta’allaƙa ne da miƙa aikin binciken ɗalibai na kammala jami’a da sauran takardun bincike da ɗalibai suka saba gudanarwa a shekarar ƙarshe kafin kammala karatu.

Daga cikin abubuwan da ake buƙata daga ɗaliban Nijeriya a wannan sabon tsarin har da abubuwan da suka gudanar a makarantunsu, daga ciki har da kundin bincike na kammala karatu wato project.

Sakataren Gwamnati Tarayya, George Akume ne ya aika da wannan umarnin a cikin wata takarda ta musamman ga duka ma’aikatun gwamnatin ƙasar a ranar Lahadi a Abuja.

Sai dai wannan umarni ba zai shafi masu yi wa ƙasa hidima ba waɗanda suka fara hidimar ƙasar kafin a fitar da wannan sanarwar.

Akume ya bayyana cewa “na bayar da wannan umarnin domin kawo gyara tsarin yadda ake kiran ɗalibai aikin yi wa ƙasa hidima daidai da ƙa’idojin da ofishin shugaban ƙasa ya fitar na yin ɗa’a ga hukumar NERD.”

Kazalika, bayanai sun ce sabon tsarin wani ɓangare ne na ƙoƙarin gwamnati wajen daƙile amfani da takardun bogi da kuma kare martabar ayyukan ’yan Najeriya.

Mai magana da yawun NERD, Haula Galadima, ta ce kowanne aiki zai ƙunshi cikakken sunan ɗalibi da na malamin da ya kula da aikin da shugaban sashen karatu da sunan makaranta.

Ta ce hakan zai ƙarfafa malamai su kula sosai da ɗalibai, domin sunayensu za su bayyana a wani dandalin dijital na duniya.

উৎস: Aminiya

এছাড়াও পড়ুন:

Wakilai Daga Jihohi 19 Sun Isa Ibadan Don Taron PDP Na Ƙasa

ShareTweetSendShare MASU ALAKA Siyasa Injiniya Sagir Ibrahim Ƙoƙi Ya Fice Daga Jam’iyyar NNPP November 12, 2025 Labarai Majalisar Wakilai Ta Yi Tir Da Harin Da Aka Kai Wa Tawagar Ɗan Majalisar Neja November 7, 2025 Siyasa Dalilin Da Ya Sa Sanatoci Ba Su Goyi Bayana Ba Lokacin Da Aka Dakatar Da Ni – Natasha November 4, 2025

সম্পর্কিত নিবন্ধ

  • Sace Ɗalibai: Gwamnatin Tinubu ba ta shirya kawo ƙarshen ta’addancin ’yan bindiga ba — Amnesty
  • Bai Dace Adalci Ya Zama Na Sayarwa Ba – Tinubu Ga Alƙalai 
  • Fasinjojin Da Kasar Sin Ta Yi Jigilarsu Ta Jirgin Kasa Daga Janairu Zuwa Oktoba Sun Kai Biliyan 3.95
  • A Zamanantar Da Tsarin Karatu A Makarantun Koyar Da Ilimin Addinin Musulunci – ECOWAS
  • Ba da yawuna PDP ta kori Wike ba — Muftwang
  • Tsohon Minista Kabiru Turaki ya zama sabon shugaban PDP na ƙasa
  • Sin Ta Bayyana Damuwa Dangane Da Matakin Amurka Na Ingiza Daftarin Tsawaita Aikin Tawagar UNISFA 
  • An Gabatar Da Sabuwar Hanyar Raya Hadin Gwiwar Tattalin Arziki Da Cinikayya A Tsakanin Sin Da Afirka
  • Sanusi II Kaɗai Muka Sani A Matsayin Halataccen Sarkin Kano – Kwankwaso
  • Wakilai Daga Jihohi 19 Sun Isa Ibadan Don Taron PDP Na Ƙasa