Aminiya:
2025-11-18@11:02:30 GMT

Mata masu zaman kansu za su fara biyan haraji a Nijeriya

Published: 30th, September 2025 GMT

Gwamnatin Tarayya ta sanar da shirin soma karɓar haraji daga hannun mata masu zaman kansu waɗanda suka mayar da karuwanci sana’a.

Shugaban kwamitin shugaban ƙasa kan manufofin kuɗi da gyaran dokokin haraji, Taiwo Oyedele, ya ce kuɗaɗen da masu sana’ar karuwanci ke samu za a riƙe cire musu haraji a ƙarƙashin sabuwar dokar haraji ta ƙasar.

Oyedele ya yi wannan bayani ne a wani faifan bidiyo da ya wallafa a shafin X a jiya Litinin, inda ya kawo misalan hanyoyin samun kuɗin da ake sanya wa haraji.

Masanin harajin ya bayyana cewa sabbin dokokin ba su bambanta tsakanin hanyar halal ko ta haram wajen samun kuɗi ba — abin da suke dubawa kawai shi ne ko kuɗin ya fito daga cinikayyar haja ko kuma wani aiki da aka yi aka biya.

“Abu ɗaya game da dokar harajin shi ne ba ta bambance abin da aka yi halal ne ko akasin haka.

“Abin da take la’akari shi ne, shin kana samun kuɗi? Shin ka samu kuɗin ne ta hanyar aikin da kayi ko sayar da kaya? Idan haka ne, sai ka biya haraji.”

A gefe guda kuma, Oyedele ya ce kuɗaɗen tallafin gudanarwa ko ɗaukar nauyi da mutum zai aika wa ‘yan uwa, abokai ko ma baƙi ba a ɗaukar su a matsayin abin da ake cire musu haraji, domin ana ɗaukar su kyauta ce.

“Ka samu wani adadin kuɗi sannan ka aika wa ɗan uwanka, ko ma wani baƙo kuɗi a matsayin tallafi, ba komai ba ne.

“Idan kuɗin da kake aikawa na ɗaukar nauyi ne ko tallafi, ba don sun yi maka wani aiki ba, to wannan kyauta ce. Muna kiran shi mu’amala ba ta musayar wani abu ba. Wannan ba abin da za a cirewa haraji ba ne,” in ji Oyedele.

উৎস: Aminiya

কীওয়ার্ড: Haraji karuwanci

এছাড়াও পড়ুন:

Mutane 42 Sun Mutu A Wani Hatsarin Tankar Dizal Da Motar Masu Umrah A Hanyar Makka

ShareTweetSendShare MASU ALAKA Manyan Labarai Ba Mu Samu Labarin Kai Wa Laftanar Yerima Hari Ba – Ƴansanda November 17, 2025 Manyan Labarai Sarki Sanusi Ya Shawarci Unguwannin Da Suka Fuskanci Matsalar Tsaro Su Sa Idon November 17, 2025 Manyan Labarai Laftanal Yarima Ya Tsallake Rijiya Da Baya A Abuja November 16, 2025

সম্পর্কিত নিবন্ধ

  • Hauhawar Farashin Kayayyaki A Nijeriya Ta Ragu Zuwa Kashi 16.065%
  • Ƴan Bindiga Sun Sace Ɗalibai Ƴan Mata, Sun Kashe Mataimakin Shugaban Makaranta A Kebbi
  • Mutane 42 Sun Mutu A Wani Hatsarin Tankar Dizal Da Motar Masu Umrah A Hanyar Makka
  • NELFUND ya raba wa ɗalibai tallafin karatu na Naira Biliyan 116 
  • Ba Mu Samu Labarin Kai Wa Laftanar Yerima Hari Ba – Ƴansanda
  • Falana Ya Shawarci Waɗanda Suka Biya Kuɗin Fansa Su Kai Gwamnati Kotu Don Ta Biya Su
  • Tsaro: Na kan yi kuka duk lokacin da na ji an kashe wani — Akpabio
  • Wata Ƙungiya Ta Fara Bin Digdigin Takardun Karatun Matawalle
  • Meke Kawo Yanke Hukunce-hukunce Masu Karo Da Juna Daga Kotuna?
  • Masu Kokarin Kashe Kansu Na Kara Karuwa A Nijeriya