Janyewar sojoji ke ba Boko Haram damar ƙwace yankuna —Zulum
Published: 26th, April 2025 GMT
Gwamnan Jihar Borno, Farfesa Babagana Umara Zulum, ya nuna damuwarsa game da sake haduwa da ƙara ƙarfin mayakan Boko Haram a yankunan Tumbus na Tafkin Chadi da kuma tsaunukan Mandara a cikin dajin Sambisa.
Yayin da yake jawabi ga Ministan Tsaro, Badaru Abubakar, da manyan hafsoshin soji a Maiduguri, Gwamna Zulum ya yaba da ƙoƙarin sojojin Najeriya wajen yaƙi da ta’addancin Boko Haram a Borno da ma yankin Arewa maso Gabas, amma ya nuna wani abin damuwa da ya faru kwanan nan a ayyukansu.
Ya bayyana cewa bayan an yi ayyukan soja an gama, sai sojojin su janye, sai kuma ’yan Boko Haram da ISWAP su sake dawowa su karɓe waɗannan yankunan da aka ƙwato a baya.
Babban abin da gwamnan ke damuwa da shi shi ne rashin gudanar da ayyukan soja a cikin ruwan Tumbus na Tafkin Chadi. Ya bayyana yankin a matsayin maɓoyar da ’yan ta’adda ke samun sauƙin samun kayan aiki har ma da ƙaruwar.
’Yar Arewa da ta kafa tarihin samun Digiri Mai Daraja ta ɗaya a fannin Shari’a Mahaifi ya kashe ɗansa mai shekara 6 don yin tsafi a Gombe Ƙarin ’yan Najeriya za su shiga talauci nan da 2027 — Bankin DuniyaYa jaddada buƙatar gaggawar sojoji su gudanar da ayyuka a cikin waɗannan ruwayen, saboda yana zama mafaka ga ’yan ta’adda da ke aiki a duk faɗin Arewacin Najeriya.
Gwamna Zulum ya kuma jaddada matuƙar buƙatar ƙarin sojoji don daƙile manyan yankuna masu wahalar shiga kamar yankin Timbuktu, Tumbus, tsaunukan Mandara, da kuma iyakar Najeriya da ke da ramuka da ƙasashen Sahel.
Duk da fahimtar cewa sojoji sun bazu a faɗin Najeriya, ya roƙi a ƙara tura ƙarin ƙwararrun sojoji zuwa Arewa maso Gabas, yana mai jaddada goyon bayan ƙasashen waje da kuma yadda ake shigowa ta yankin Sahel wanda ya bambanta Boko Haram da ISWAP da ’yan fashi.
Ya bayyana cewa tabbatar da tsaro a yankin Sahel yana da matuƙar muhimmanci ga tsaron Najeriya gaba ɗaya, kuma ya yi kira da a ci gaba da gudanar da ayyukan soja.
Gwamnan ya roƙi a ƙara samar da ƙarin kayan aikin soja masu ƙarfi, kamar tankoki, motocin yaƙi na MRAP, da harsasai, tare da muhimman tallafin jiragen yaƙi da jirage marasa matuƙi.
Ya ma lura cewa harin da aka kai kwanan nan a Wulgo an ce an kai shi ne da taimakon jirage marasa matuƙi masu ɗauke da makamai, don haka ya roƙi sojoji da su sayi jirage marasa matuƙi masu inganci da kayan aikin kare kai.
Bayan ayyukan soja, Gwamna Zulum ya jaddada muhimmancin amfani da hanyoyin da ba na yaƙi ba, yana mai nuna cewa Jihar Borno ta karɓi fiye da ’yan Boko Haram 300,000 da suka tuba a cikin shekaru uku da suka gabata, kuma yawancinsu ba mayaƙa ba ne, manoma ne kawai.
Duk da waɗannan ƙalubalen, Gwamna Zulum ya nuna kyakkyawan fata kuma ya yi alƙawarin ba da cikakken goyon baya ga sojoji a ƙoƙarinsu na kawo ƙarshen ta’addanci. Ya kuma yaba wa Gwamnatin Tarayya da shugabannin soji bisa ga irin goyon bayan da suke ba al’ummar Jihar Borno.
Da yake mayar da martani ga damuwar gwamnan, Ministan Tsaro, Badaru Abubakar, ya ba da tabbacin cewa Gwamnatin Tarayya za ta ƙara tallafin soja don magance sabbin ƙalubalen tsaro a Borno da Arewa maso Gabas. Ya jaddada cewa Shugaba Tinubu ya ba su umarni da su samar da duk wani abin da ake buƙata don dakatar da wannan yanayin damuwa.
Ministan Tsaron ya amince da zaman lafiya da Jihar Borno ta samu a baya-bayan nan saboda ƙoƙarin gwamnan da kuma yadda mutane da yawa suka koma gidajensu da ƙauyukansu don sake gina rayuwarsu.
Ya yi alƙawarin cewa za a magance matsalolin tsaron da suka taso kwanan nan waɗanda ke barazana ga nasarorin da aka samu a baya-bayan nan cikin gaggawa, kuma gwamnati na daraja shawarwari da tunanin gwamnan wajen ƙarfafa dabarunsu na kawo ƙarshen rashin tsaro.
উৎস: Aminiya
কীওয়ার্ড: Boko Haram Tsaro Gwamna Zulum ya ayyukan soja Jihar Borno
এছাড়াও পড়ুন:
CBN ya kara yawan kudin da mutum zai iya cirewa a mako zuwa N500,000
Babban Bankin Najeriya (CBN) ya soke iyakance adadin kuɗin da mutum ko kamfani za su iya ajiyewa a banki sannan ya ƙara yawan kudin da za a iya fitarwa a mako da ₦100,000 zuwa ₦500,000.
Wannan na cikin wata sanarwa da Daraktar Sashen Tsarin Kuɗi da Dokoki ta bankin, Dr. Rita Sike, ta sanya wa hannu kuma ta fitar ranar Laraba.
Gobara ta kashe mata da miji da ’ya’yansu 3 a Katsina Mako mai Majalisa za ta kada ƙuri’a kan ƙudurin ƙirƙirar sabbin jihohiA cewar bankin, an yi sauye-sauyen manufofin ne da nufin rage tsadar sarrafa kuɗi, magance matsalolin tsaro, da kuma dakile haɗarin safarar kuɗi ba bisa ka’ida ba da ke da alaƙa da dogaro da mu’amalar kuɗi kai tsaye.
CBN ya ce manufofin da suka gabata kan kuɗi an gabatar da su ne domin rage amfani da kuɗi kai tsaye da ƙarfafa amfani da hanyoyin biyan kuɗi ta intanet.
Sai dai, sauye-sauyen tattalin arziki da na gudanarwa sun sa dole a sake duba dokokin domin daidaita su da halin da ake ciki a yanzu.
Daga ranar 1 ga watan Janairun 2026, an soke iyakance adadin kuɗin da za a iya ajiye gaba ɗaya, kuma ba za a sake cajin kuɗin da ake ɗauka a kan ajiya mai yawa ba.
Sabbin dokokin sun jingine iyakance fitar kuɗi na mako gaba ɗaya ga mutum ɗaya zuwa ₦500,000, yayin da na kamfanoni ya koma ₦5m.
Kazalika, dokar ta ce fitar kuɗin da ya wuce waɗannan iyakokin zai jawo ƙarin caji na kaso cikin 100 ga mutum ɗaya da kuma kaso biyar cikin 100 ga kamfanoni, inda za a raba kuɗin da aka tara da bankuna bisa tsarin 40:60 tsakanin CBN da bankunan da abin ya shafa.
CBN ya kuma umarci bankuna da su tabbatar da cewa sun saka dukkan nau’o’in kuɗi a cikin na’urar ATM domin sauƙaƙa samun kuɗi.
Babban bankin ya kuma umarci bankuna da su rika gabatar da rahoton wata-wata ga Sashen Kula da Bankuna, Sashen Kula da Sauran Hukumomin Kuɗi, da Sashen Kula da Tsarin Biyan Kuɗi domin tabbatar da bin doka.