Leadership News Hausa:
2025-06-21@03:41:59 GMT

Cutar Mashaƙo Ta Kashe Yara Biyu A Kaduna

Published: 4th, May 2025 GMT

Cutar Mashaƙo Ta Kashe Yara Biyu A Kaduna

Cutar Mashaƙo ta ɓarke a unguwar Tukur-Tukur da ke garin Zaria ta jihar Kaduna, inda ta yi sanadiyar mutuwar yara biyu. Wannan ɓarkewar ta haifar da damuwa game da shirye-shiryen kiwon lafiya a Nijeriya. Abdulazeez Suleiman daga ƙungiyar Northern Elders Forum ya tabbatar cewa mutuwar ta faru cikin sa’o’i 48 bayan bayyanar alamun cutar.

“Wannan ɓarkewar da ta biyo bayan wata irinta ‘yan watannin da suka gabata – inda ta kashe mutane huɗu – yana nuna gazawar tsarin kiwon lafiya da rashin isasshiyar allurar rigakafi a yankunan karkara,” in ji Suleiman. Cutar Diphtheria cuta ce mai saurin yaɗuwa wacce ke haifar da kumburin maƙogwaro da wahalar numfashi.

Cutar Mashako Ta Yi Sanadin Mutuwar Yara 520 — Gwamnatin Kano Kisan Mummuken Cutar Mashako A Nijeriya Da Sassan Duniya

Suleiman ya yi kira da a ɗauki mataki nan take: “Muna bukatar gaggawar yin allurar rigakafi, da wayar da kan jama’a, da inganta kayan aiki.

Hukumar kula da lafiya ta jihar Kaduna ta tura tawaga cikin sauri don kai ɗauki yayin da take binciken yiwuwar alaƙa da wasu lokuta na baya-bayan nan a jihohin makwabta. Ana shawarartar iyaye da su tabbatar da cewa yara sun sami allurar rigakafi da kuma sanar da alamun cutar nan da nan.

Daga kanmu, magana ta ƙare. Kuna iya samun rahotanni da ɗumi-ɗuminsu da gamsassun ruwayoyin labarai daban da na saura kai-tsaye cikin wayoyinku. Shiga zaurenmu na WhatsApp don sanin halin da ake ciki a duniya ko yaushe

Shiga zaurenmu na WhatsApp

উৎস: Leadership News Hausa

কীওয়ার্ড: Cutar Mashako

এছাড়াও পড়ুন:

Tinubu Zai Zaɓi Mataimakinsa Bayan Taron Jam’iyya – Fadar Shugaban Ƙasa 

A nasu ɓangaren, ƙungiyar kare haƙƙin Musulmi, MURIC, ta gargaɗi APC da Shugaba Tinubu da kada su sauya Shettima a matsayin mataimaki a 2027.

Shugaban ƙungiyar, Farfesa Ishaq Akintola, ya bayyana hakan a wata sanarwa, inda ya ce duk wani yunkuri na cire Shettima zai zama matakin da bai dace ba kuma ya kamata a nemi shawara daga manyan masu ruwa da tsaki kafin ɗaukar kowanne mataki.

Daga kanmu, magana ta ƙare. Kuna iya samun rahotanni da ɗumi-ɗuminsu da gamsassun ruwayoyin labarai daban da na saura kai-tsaye cikin wayoyinku. Shiga zaurenmu na WhatsApp don sanin halin da ake ciki a duniya ko yaushe

Shiga zaurenmu na WhatsApp

সম্পর্কিত নিবন্ধ

  • Me Ya Kamata Mai Yaron Ciki Ta Kula Da Shi?
  • Jami’an tsaro sun ƙwato makamai da kama mutane 398 a Kaduna
  • Katolika ta horar da shugabannin al’umma da na addini kan zaman lafiya
  • Kotu ta daure mutumin da yake yada bidiyon tsiraici shekara 76 a kurkuku
  • Tinubu Zai Zaɓi Mataimakinsa Bayan Taron Jam’iyya – Fadar Shugaban Ƙasa 
  • Nan da mako biyu za mu yanke shawara kan shigar wa Isra’ila yaƙi — Trump
  • Indomie Arewa Ta Ƙaddamar da AI Career Generator Domin Ranar Yara
  • An Kashe ‘Yan Ta’adda 6,260, An Ceto Mutane 5,365 Acikin Shekaru Biyu – Hedikwatar Tsaro 
  • Tsohon Mataimakin Shugaban Ƙasa, Namadi Sambo Ya Karyata Sauya Sheƙa Zuwa APC
  • NAJERIYA A YAU: Yadda Cutar Amosanin Jini Ta Hana Ni Cimma Buri Na