Kanwan Katsina Ya Yabi Gwamnatin Katsina Kan Farfado Da Al’adar Hawan Durbar
Published: 6th, April 2025 GMT
Hakimin Ketare kuma Kanwan Katsina, Alhaji Usman Bello Kankara, ya yaba wa Gwamnatin Jihar Katsina bisa karɓar jakadun ƙasashe goma daga sassa daban-daban na duniya a lokacin bukukuwan Sallah na bana.
A cikin wata sanarwa, ya bayyana cewa irin wannan haɗin gwiwar diflomasiyya ba wai kawai zai bai wa duniya damar ganin al’adun gargajiya masu ɗimbin tarihi na jihar ba, har ila yau zai buɗe ƙofofin zuba jari da haɗin gwiwar ƙasashen waje.
Alhaji Usman Bello Kankara ya kuma jinjinawa gwamnati bisa jajircewarta wajen farfado da tsohuwar al’adar Sallah Durbar da ke da tarihin fiye da shekaru ɗari a Jihar Katsina.
“Gwamnatin Jihar Katsina ta cancanci yabo bisa irin ƙoƙarinta na farfado da tsohuwar al’adar Sallah Durbar da ke da dogon tarihi a jihar.” In ji shi.
A cewarsa, gyaran kujerun masu kallo a fadar sarkin Katsina da ta Daura, da kuma tsohon gidan gwamnati, ya taimaka sosai wajen ƙara jin daɗin baƙi da suka halarci jerin gwanon Sallah.
Kanwan Katsina na daga cikin Hakimai da masu rike da sarautun gargajiya da suka raka Mai Martaba Sarkin Katsina, Dr. Abdulmumini Kabir Usman, wajen gudanar da bukukuwan Sallah Durbar na bana a birnin Katsina.
Ranar farko ta jerin gwanon Durbar ta gudana ne a ranar Sallah, inda Musulmi daga sassa daban-daban na jihar suka halarta tare da iyalansu da dangi.
Ranar ta biyu ta kasance ranar kai gaisuwar Sallah zuwa gidan gwamnati, wanda Sarkin Katsina ya jagoranta tare da rakiyar hakimai da masu sarauta, inda suka kai gaisuwa ga Gwamna Malam Dikko Umar Radda a tsohon gidan gwamnati na Katsina.
An gudanar da jerin gwanon Durbar cikin kyan gani, inda aka ga sarakuna da fadawansu cikin kayan gargajiya, da dawakan da aka kawata cikin kyau, tare da dimbin jama’a da suka shaida bukukuwan.
Daga cikin manyan baƙin da suka halarta har da Jakadan ƙasar Bulgaria a Najeriya, Yanko Yordanov, da wasu jakadu tara daga ƙasashe daban-daban tare da iyalansu, waɗanda Gwamnatin Jihar Katsina ta karɓa domin halartar wannan biki mai tarihi.
Wakilan Kanwan Katsina a wannan jerin gwanon sun haɗa da dukkanin dagatai a gundumar Ketare, mambobin majalisar gundumar Ketare da kuma dangin Kanwan Katsina.
Shekarar bana ta nuna zagayowar karo na 25 da Kanwan Katsina ke halartar bukukuwan Sallah Durbar tun bayan naɗinsa da aka yi a shekarar 2000 daga marigayi Sarkin Katsina, Alhaji Dr. Muhammadu Kabir Usman.
Release/Adamu Yusuf
উৎস: Radio Nigeria Kaduna Hausa
কীওয়ার্ড: Al adar Durbar Farfado Gwamnatin Hawan Kanwan Yabi
এছাড়াও পড়ুন:
An kama ɗaya daga cikin manyan kwamandojin IPOB
Rundunar Sojin Kasa ta Najeriya ta sanar da samun nasarar cafke Ifeanyi Eze Okorienta, wanda aka fi sani da “Gentle de Yahoo”, ɗaya daga cikin manyan kwamandojin ƙungiyar IPOB, a wani samame da ta kai a yankin kudu maso gabashin ƙasar.
Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya NAN ya ruwaito wata majiya daga hedikwatar rundunar sojin tana cewa an cafke Gentle de Yahoo ne yayin farmakin da sojojin suka kai a ranar Lahadi kan sansanonin ’yan ƙungiyar a cikin wani dajin da ke ƙaramar hukumar Okigwe a Jihar Imo.
An tattauna yadda za a inganta walwalar malamai a Gombe Tinubu ya janye dokar ta-ɓaci da ya sanya a RibasMajiyar ta ce a yayin cafke jagoran na IPOB, an kuma ƙwato makamai da dama daga hannunsa, ciki har da bindigogi kirar Turai, harsasai, kakin sojoji da na ’yan sanda.
“Cafke wannan kwamanda babban ci gaba ne wajen murƙushe ayyukan ta’addanci da ƙungiyar IPOB ke aikatawa, musamman a yankunan da suke hana zaman lafiya,” in ji majiyar.
Kungiyar IPOB, wacce ke fafutukar ballewa daga Najeriya don kafa ƙasar Biyafara, ta kasance a gaba-gaba wajen aikata hare-hare da ta da tarzoma a jihohin kudu maso gabas, musamman ta hannun sashen rundunar da suka kafa da kansu mai suna Eastern Security Network (ESN).
Ana dai zargin cewa Eze yana ɗaya daga cikin jagororin da ke tsara harin kwantan bauna, da hana zirga-zirga a wasu sassan yankin, wanda hakan ya jefa al’umma cikin fargaba da zaman ɗar-ɗar.
Wannan nasara na zuwa ne bayan makonni kaɗan da wata kotu a ƙasar Finland ta yanke wa Simon Ekpa, wani babban jigo a ƙungiyar IPOB, hukuncin ɗaurin shekaru shida a gidan yari kan laifukan da suka shafi ta’addanci da tayar da zaune tsaye.
Masu sharhi na ganin cewa cafke Gentle de Yahoo wata alama ce da ke nuna cewa ana shirin ragargaza ƙungiyar IPOB gaba ɗaya, duk da cewar har yanzu akwai sauran rina a kaba, musamman ganin cewa wasu sassan yankin na ci gaba da fuskantar matsalolin tsaro.