Aminiya:
2025-09-18@00:34:41 GMT

An kama masu safarar muggan makamai a Katsina

Published: 2nd, September 2025 GMT

’Yan sanda sun kama wasu mutane biyu da ake zargi da safarar makamai masu haɗarin gaske, tare da tarin harsasai, a wani samame a Jihar Katsina.

A farkon wannan mako ne ’yan sanda da ke sintiri suka tare wata mota ƙirar Volkswagen Golf, da asubahi, inda suka  gano bindiga ƙirar GPMG da sauran makamai a cikinta a kan hanyar Ingawa zuwa Karkarku.

Kwamishinan Tsaro na Jihar Katsina, Dakta Nasir Mu’azu, ya sanar da cewa masu safarar makaman matasa ne masu shekara 12 da kuma 25, daga ƙauyen Ɓaure a Ƙaramar Hukumar Safana ta jihar.

Makaman da aka gano

Sun shiga hannun hukuma bayan da aka gano suna ɗauke da wata babbar bindigar sojoji mai haɗarin gaske, ƙirar GPMG.

Jami’an sun kuma gano harsasai guda 1,063 na bindigar AK-47 da kuma harsasai 232 na PKT a hannun matasan.

Binciken farko ya nuna cewa makaman sun fito ne daga Haɗejia, Jihar Jigawa, kuma ana nufin kai su zuwa Safana, Katsina.

Kwamishinan ya ce, “Ana bincike yana domin gano ƙarshen inda makaman za su kai, da kuma sauran abokan safarar makaman da kuma inda aka samo su.”

Matsakar tsaro a Katsina

Katsina ɗaya daga cikin jihohin Arewa maso Yammacin Najeriya da ke fama da hare-haren ’yan bindiga da ke satar mutane domin neman kudin fansa da kuma safarar makamai.

Wannan ya sa hukumomi ke ƙara shirin karfafa tsaro da kuma yin sintiri a hanyoyin shiga da fita daga jihar.

Gwamnatin jihar ta yi kira ga jama’a su ci gaba da bayar da rahoto idan sun ga wani abu da ba su fahimta ba, musamman game da motsin ’yan bindiga da masu safarar makamai a yankunan karkara.

উৎস: Aminiya

কীওয়ার্ড: Yan Sanda Harsasai Ingawa

এছাড়াও পড়ুন:

An kama ɗaya daga cikin manyan kwamandojin IPOB

Rundunar Sojin Kasa ta Najeriya ta sanar da samun nasarar cafke Ifeanyi Eze Okorienta, wanda aka fi sani da “Gentle de Yahoo”, ɗaya daga cikin manyan kwamandojin ƙungiyar IPOB, a wani samame da ta kai a yankin kudu maso gabashin ƙasar.

Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya NAN ya ruwaito wata majiya daga hedikwatar rundunar sojin tana cewa an cafke Gentle de Yahoo ne yayin farmakin da sojojin suka kai a ranar Lahadi kan sansanonin ’yan ƙungiyar a cikin wani dajin da ke ƙaramar hukumar Okigwe a Jihar Imo.

An tattauna yadda za a inganta walwalar malamai a Gombe Tinubu ya janye dokar ta-ɓaci da ya sanya a Ribas

Majiyar ta ce a yayin cafke jagoran na IPOB, an kuma ƙwato makamai da dama daga hannunsa, ciki har da bindigogi kirar Turai, harsasai, kakin sojoji da na ’yan sanda.

“Cafke wannan kwamanda babban ci gaba ne wajen murƙushe ayyukan ta’addanci da ƙungiyar IPOB ke aikatawa, musamman a yankunan da suke hana zaman lafiya,” in ji majiyar.

Kungiyar IPOB, wacce ke fafutukar ballewa daga Najeriya don kafa ƙasar Biyafara, ta kasance a gaba-gaba wajen aikata hare-hare da ta da tarzoma a jihohin kudu maso gabas, musamman ta hannun sashen rundunar da suka kafa da kansu mai suna Eastern Security Network (ESN).

Ana dai zargin cewa Eze yana ɗaya daga cikin jagororin da ke tsara harin kwantan bauna, da hana zirga-zirga a wasu sassan yankin, wanda hakan ya jefa al’umma cikin fargaba da zaman ɗar-ɗar.

Wannan nasara na zuwa ne bayan makonni kaɗan da wata kotu a ƙasar Finland ta yanke wa Simon Ekpa, wani babban jigo a ƙungiyar IPOB, hukuncin ɗaurin shekaru shida a gidan yari kan laifukan da suka shafi ta’addanci da tayar da zaune tsaye.

Masu sharhi na ganin cewa cafke Gentle de Yahoo wata alama ce da ke nuna cewa ana shirin ragargaza ƙungiyar IPOB gaba ɗaya, duk da cewar har yanzu akwai sauran rina a kaba, musamman ganin cewa wasu sassan yankin na ci gaba da fuskantar matsalolin tsaro.

সম্পর্কিত নিবন্ধ

  • An kama ɗaya daga cikin manyan kwamandojin IPOB
  • Saudiyya ta saki ’yan Najeriya 3 da ta kama kan zargin safarar miyagun ƙwayoyi
  • Hamas Ta Karyata Gwamnatin Mamayar Isra’ila Kan Shirga Karya Don Kare Muggan Manufofinta
  • Saudiyya Ta Saki ‘Yan Nijeriya 3 Da Aka Yi Wa Sharrin Safarar Ƙwayoyi
  • Saudiyya Ta Saki ‘Yan Nijeriya 3 Da Ta Kama Bisa Kuskuren Safarar Ƙwayoyi
  • ’Yan sanda sun kama mutum 6 kan satar zinarin N109m a Kebbi
  • ’Yan bindiga sun kai wa sojoji hari a ranar da ake zaman sulhu
  • Espania Ta Soke Cinikin Makamai Na EUR Miliyon 700 Da HKI Saboda Kissan Kiyashi A Gaza
  • Makaman ‘Drons’ Na Yemen Sun Fada Kan Wurare Masu Muhimmanci A  HKI
  • An kama mabaraci da kuɗaɗen ƙasar waje a Ilorin